Poker Cơ Bản: Odds Và Outs

Discussion in 'Mobile Technology' started by ngoctram12, Oct 22, 2021.

1. ngoctram12

ngoctram12 Geek Trainee

Poker cơ bản: Odds và Outs

Trong poker, bạn thường ở cửa dưới sở hữu các hand chưa hit (sảnh thùng) ngoài ra bạn vẫn có dịp thắng lúc các lá bài tiếp theo được chia.

Bạn có thể hit lá còn thiếu ở vòng turn và river để tạo thành made hand (tạo thành bộ).

Lá bài cần yếu để bài của bạn phát triển thành made hand gọi là outs. Lúc bạn gặp lá bài cần phải có để tạo thành bộ thì còn gọi là hit bài.

Tham khảo: https://vaobo.com/su-khac-biet-giua-implied-odd-va-pot-odd/

Outs là định nghĩa tương đối đơn thuần, nhưng odds thì lại phức tạp hơn gần như. Hãy tập hợp để hiểu những khái nhiệm về outs và odds nhé.

Outs - các lá bài cần yếu để biến bài đợi thành bài hoàn thiện.

Bài đợi hay còn gọi là draw, tỉ dụ đơn thuần nhất về draw là đợi cỗ ván hay đợi sảnh.

Ví dụ: Bạn cầm [​IMG][​IMG]. Flop là [​IMG][​IMG][​IMG]. Bạn với draw chờ hậu sự. Bất cứ con cơ nào ở turn sẽ giúp bạn hit cỗ áo. Bộ bài sở hữu 13 lá cơ, bạn đã cầm 2 lá cơ, 2 lá thì trên vòng flop. Vậy 13 – hai - 2 = 9, bạn còn 9 lá cơ giúp bạn hit quan tài. Điều đấy cũng tương đương bạn sở hữu 9 outs.

Càng phổ thông draw (cửa đợi) bạn sở hữu thì bài của bạn càng khỏe. Lưu ý rằng bạn chỉ tính những lá bài biến bài của bạn thành bài cực mạnh, còn những lá mà nhắc cả lúc bạn hit bạn vẫn không chắc bài mình là mạnh nhất thì ngoại trừ đó là outs.

tỉ dụ Bạn cầm T9, flop ra A67. Thì lá 8 được tính là các outs còn lá 9 và 10 ngoại trừ là những outs.

Biến đổi Outs thành odds.

Odds là một thứ hơi phức tạp khó hiểu. Để tính odds ta sử dụng công thức sau:

Bước 1: Tính số outs để hoàn thành draw của bạn.

Bước 2: Chia số outs trên khả năng xuất hiện lá bài đó ở vòng sau.

Ví dụ: Bạn cầm [​IMG][​IMG] flop ra [​IMG][​IMG][​IMG]. Bạn đợi cửa áo quan.

Bộ bài với 52 lá. Có 5 lá mình đã biết là 2 lá trên tay và 3 lá trên flop.

hiện tại còn 47 lá mình chưa biết, trong đó với thể xuất hiện ở vòng turn. Vậy Chúng ta hãy thử tính toán odds ra con cơ ở turn.

9 lá cơ còn lại/ 47 lá ẩn số= 0.19=19% hay còn gọi là 4 chia một (4 lớn 1)

Thống kê 4 lớn một hay còn gọi là odds. Thường nhật cá nhân mình thích dùng chỉ số % win hơn là odds. Còn khi ta tiêu dùng odds kiểu 4 to 1 thì sẽ dễ so sánh mang pot odds hơn. Pot odds Anh chị em sẽ được học ở những vòng sau.

khái niệm Pot odds

Đừng lẫn odds và Pot odds nhé. Pot odds là định nghĩa khác hoàn toàn.

Quay lại tỉ dụ trước. Pot là $8, đối thủ bet vào $2 là thành $10. Bạn mất 2$ để call vào để ăn pot $10.

Vậy pot odds là $10 chia cho $2 hay 5:1 Vậy pot odds là 5:1

Pot odds là 5: một trong khi odds là 4:1

Vậy quy tắc đơn thuần hãy so sánh Pot odds và odds. Pot odds càng lớn so sở hữu odds thì lần thực hành call đó của bạn càng sở hữu lợi nhuận cao.

Ví dụ: Pot odds là 10: 1 và odds vẫn là 4:1 thì quyết định call của bạn là với hồ hết value.

trái lại pot odds là 1:1 và odds là 4:1 bạn nên cân đề cập fold ván bài này.

Qua bài viết này bạn đã hiểu thêm về Outs và Odds chưa? Hãy học thật kỹ luật chơi Poker và tập dượt phổ thông để tăng trình độ của bản thân nhé.

Dự đoán kết quả bóng đá, phân tích trận đấu mỗi ngày Click ngay

Share This Page